Àyẹ̀wò àti ìdánwò àwọn aṣọ ni láti lè ra àwọn ọjà tó péye àti láti pèsè iṣẹ́ ìṣiṣẹ́ fún àwọn ìgbésẹ̀ tó tẹ̀lé e. Ó jẹ́ ìpìlẹ̀ fún rírí dájú pé iṣẹ́ àgbékalẹ̀ déédé àti àwọn gbigbe ọjà láìléwu àti ìsopọ̀ pàtàkì fún yíyẹra fún àwọn ẹ̀dùn ọkàn oníbàárà. Àwọn aṣọ tó péye nìkan ló lè ṣe ìránṣẹ́ fún àwọn oníbàárà dáadáa, àti pé àwọn aṣọ tó péye nìkan ni a lè ṣe àyẹ̀wò àti ìdánwò pípé.
Kí a tó fi àwọn ọjà náà ránṣẹ́ sí oníbàárà wa, a ó kọ́kọ́ fi àpẹẹrẹ ìfiránṣẹ́ ránṣẹ́ fún ìjẹ́rìísí. Kí a tó fi àpẹẹrẹ ìfiránṣẹ́ ránṣẹ́, a ó fúnra wa ṣàyẹ̀wò aṣọ náà. Báwo la ṣe ń ṣàyẹ̀wò aṣọ náà kí a tó fi àpẹẹrẹ ìfiránṣẹ́ ránṣẹ́?
1. Ṣíṣàyẹ̀wò Àwọ̀
Lẹ́yìn tí o bá ti gba àyẹ̀wò ọkọ̀ ojú omi, kọ́kọ́ gé àyẹ̀wò aṣọ oníwọ̀n A4 ní àárín àyẹ̀wò ọkọ̀ ojú omi náà, lẹ́yìn náà, yọ àwọ̀ ìpele aṣọ náà kúrò (ìtumọ̀ àwọ̀ ìpele: àwọ̀ ìpele ni àwọ̀ tí oníbàárà fọwọ́ sí, èyí tí ó lè jẹ́ àyẹ̀wò àwọ̀, àwọ̀ káàdì àwọ̀ PANTONE tàbí àkójọ ẹrù ńlá àkọ́kọ́) àti àkójọ ẹrù ńlá àkọ́kọ́. Ó ṣe pàtàkì kí àwọ̀ àwọn àyẹ̀wò ọkọ̀ ojú omi yìí wà láàárín àwọ̀ ìpele àti àwọ̀ ẹrù ńlá tí ó ti wà tẹ́lẹ̀ kí ó tó lè jẹ́ ìtẹ́wọ́gbà, kí a sì lè fìdí àwọ̀ náà múlẹ̀.Tí kò bá sí ìpele àwọn ọjà tó pọ̀ tẹ́lẹ̀, àwọ̀ tó wọ́pọ̀ nìkan ló yẹ kí a ṣe àyẹ̀wò rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọ̀ tó wọ́pọ̀, àti pé ìpele ìyàtọ̀ àwọ̀ náà dé ìpele 4, èyí tó jẹ́ ìtẹ́wọ́gbà. Nítorí pé a pín àwọ̀ náà sí àwọn àwọ̀ pàtàkì mẹ́ta, èyí ni pupa, ofeefee àti bulu. Wo àwọ̀ àyẹ̀wò ọkọ̀ ojú omi náà ní àkọ́kọ́, ìyẹn ni ìyàtọ̀ láàárín àwọ̀ tó wọ́pọ̀ àti àwọ̀ àyẹ̀wò ọkọ̀ ojú omi náà. Tí ìyàtọ̀ bá wà nínú ìmọ́lẹ̀ àwọ̀, a óò yọ ìpele kan kúrò (ìyàtọ̀ ìpele àwọ̀ náà jẹ́ ìpele 5, àti ìpele 5 jẹ́ ìlọsíwájú, ìyẹn ni, àwọ̀ kan náà).Lẹ́yìn náà, wo ìjìnlẹ̀ àpẹẹrẹ ọkọ̀ ojú omi náà. Tí àwọ̀ àpẹẹrẹ ọkọ̀ ojú omi náà bá yàtọ̀ sí àwọ̀ tí a fi ṣe àwò, yọ ìdajì ìwọ̀n kúrò fún ìdajì ìwọ̀n jíjìn náà. Lẹ́yìn tí a bá ti so ìyàtọ̀ àwọ̀ àti ìyàtọ̀ jíjìn pọ̀, ìpele ìyàtọ̀ àwọ̀ láàárín àpẹẹrẹ ọkọ̀ ojú omi àti àwọ̀ tí a fi ṣe àwòṣe ni.Orísun ìmọ́lẹ̀ tí a lò láti ṣe ìdájọ́ ìpele ìyàtọ̀ àwọ̀ ni orísun ìmọ́lẹ̀ tí a nílò láti bá àwọn ohun tí oníbàárà ń béèrè mu. Tí oníbàárà kò bá ní orísun ìmọ́lẹ̀, lo orísun ìmọ́lẹ̀ D65 láti ṣe ìdájọ́ ìyàtọ̀ àwọ̀, ní àkókò kan náà, kí orísun ìmọ́lẹ̀ náà má baà fò lábẹ́ àwọn orísun ìmọ́lẹ̀ D65 àti TL84 (fífò orísun ìmọ́lẹ̀: tọ́ka sí àwọn ìyípadà tó yàtọ̀ láàrín àwọ̀ déédé àti àwọ̀ ti àpẹẹrẹ ọkọ̀ ojú omi lábẹ́ orísun ìmọ́lẹ̀ tó yàtọ̀ síra, ìyẹn ni orísun ìmọ́lẹ̀ tó ń fò), nígbà míì, oníbàárà máa ń lo ìmọ́lẹ̀ àdánidá nígbà tí ó bá ń ṣàyẹ̀wò àwọn ọjà náà, nítorí náà, ó pọndandan kí a má ṣe fo orísun ìmọ́lẹ̀ àdánidá. (Ìmọ́lẹ̀ àdánidá: nígbà tí ojú ọjọ́ bá dára ní apá àríwá ilẹ̀ ayé, orísun ìmọ́lẹ̀ láti fèrèsé àríwá ni orísun ìmọ́lẹ̀ àdánidá. Ṣàkíyèsí pé oòrùn tààrà ni a kò gbà láyè). Tí ìṣẹ̀lẹ̀ kan bá wà nínú fífó orísun ìmọ́lẹ̀, a kò lè fìdí àwọ̀ náà múlẹ̀.
2.Ṣayẹwo imọlara ọwọ ti ayẹwo gbigbe
Ìdájọ́ ìríran ọwọ́ ọkọ̀ ojú omi Lẹ́yìn tí àpẹẹrẹ ọkọ̀ ojú omi bá dé, yọ ìfiwéra ìríran ọwọ́ tí ó wọ́pọ̀ jáde (ìríran ọwọ́ tí ó wọ́pọ̀ ni àpẹẹrẹ ìríran ọwọ́ tí oníbàárà fọwọ́ fọwọ́ fọwọ́ fọwọ́ fọwọ́ fọwọ́ ọwọ́, tàbí àkójọ àkọ́kọ́ ti àwọn àpẹẹrẹ ìríran ọwọ́). A pín ìfiwéra ìríran ọwọ́ sí ìrọ̀rùn, líle, ìrọ̀rùn àti ìfúnpọ̀. Ìyàtọ̀ láàárín ìrọ̀rùn àti líle ni a gbà láàrín plus tàbí offsens 10%, ìrọ̀rùn wà láàrín ±10%, àti ìfúnpọ̀ náà wà láàrín ±10%.
3. Ṣayẹwo iwọn ati iwuwo
Yoo ṣayẹwo iwọn ati iwuwo ti ayẹwo gbigbe ni ibamu si awọn ibeere alabara.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Jan-31-2023